



HURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS - TAMISEMI



**HALMASHAURI YA
CHALINZE**

Simu: Mkuu wa Shule 0754968992,
Email: msogaamalisekondari@gmail.com

**SHULE YA SEKONDARI MSOGA
S.L.P. 65
CHALINZE**

Unapojibu tafadhali taja:
KUMB NA. SSM/CHZ/01

12/12/2025

Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi

.....
S.L.P.

.....

**Yah: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MSOGA,
HALMASHAURI YA CHALINZE, MKOA WA PWANI
KIDATO CHA KWANZA 2026**

1. UTANGULIZI:-

Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha kwanza katika shule hii mwaka 2026.

Shule ya Sekondari Msoga ipo umbali wa kilometa 14 kutoka Makao Makuu ya Halmashauri ya Chalinze. Usafiri wa basi dogo (coster) kutoka kituo kikuu cha mabasi Halmashauri ya Chalinze unapatikana na nauli ni shilingi elfu moja tu (1000/=) Kisha unapanda Pikipiki Kwa kiasi Cha Tsh 2000 mpaka kufika shuleni

Muhula wa masomo unaanza tarehe 13/01/2026 Hivyo mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni tarehe 12/01/2026

2. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA:-

2.1.1 Sare ya shule na Mahitaji muhimu Kwa Wavulana

- Suruali mbili (2) rangi ya **BLUU(BLUU MASAI)** za heshima siyo “modo” (iwe na marinda mawili).
- Mashati mawili rangi nyeupe mikono mifupi yote yawe marefu yakuweza kuchomekewa kwenye suruali.
- Viatu vya shule vyeusi vya ngozi jozi 2. Viwe vya heshima vyenye kisigino kifupi vya kufunga na kamba.
- Soksi rangi nyeusi jozi mbili.
- Sweta rangi ya **KIJANI JESHI** shingo ya “V”
- Mkanda mweusi wa suruali usio na picha wala madoido.
- Suruali mbili (2) rangi ya **UGOLO** za heshima siyo “modo” (iwe na marinda mawili). kwaajili ya kushindia
- Fulana (T-shirt) mbili rangi **nyeupe**, moja itatumika kama shamba dress na nyingine kwa ajili ya michezo. Fulana iwe ya kola ya duara na siyo vinginevyo.

2.1.2 Sare ya shule na Mahitaji Muhimu Kwa Wasichana

- a) Sketi mbili (2) za rangi ya **BLUU (BLUU MASAI)** za heshima “Siyo za kubana au fupi” ndefu zinazopita magoti mshono wa V mbele (kama sketi za Polisi).
- b) Mashati mawili rangi nyeupe mikono mifupi yote yawe marefu yakuweza kuchomekewa kwenye sketi
- c) Viatu vya shule vyeusi vya ngozi jozi 2. Viwe vya heshima vyenye kisigino kifupi vya kufunga na kamba.
- d) Soksi ndefu rangi nyeupe jozi mbili
- e) Sweta rangi ya **KIJANI JESHI** shingo ya “V”
- f) Fulana (T-shirt) mbili rangi nyeupe moja itatumika kama shamba dress na nyingine kwa ajili ya michezo. Fulana iwe ya kola ya duara na siyo vinginevyo.
- g) Sketi mbili (2) za rangi ya **UGOLO**, za heshima “Siyo za kubana au fupi” ndefu zinazopita magoti mshono wa V mbele (kama sketi za Polisi) kwaajili ya kushindia
- h) Nguo za ndani zisizopungua 08.
- i) Vihifadhio (Pad) Bunda nne au Zaidi.

2.2 MAHITAJI MUHIMU YA JUMLA KWA WANAFUNZI WOTE

- a) Godoro la futi 2.5
- b) Shuka za kujifunika 2 za light bluu (Kwa Wavulana) na Pinki (Kwa wasichana)
- c) Blanketi zito moja kwa ajili ya kukabiliana na msimu wa baridi
- d) Taulo moja, mto mmoja
- e) Madaftari makubwa (counter books) 10 na ndogo 9.
- f) Rula, kalamu na penseli za kutosha
- g) Mkebe wa Hisabati (Mathematical Set) wenye vifaa vyote kwa ukamilifu wake.
- h) Mswaki, sabuni, dawa ya meno, Mafuta ya Kujipaka yasio na Harufu Kali na dawa ya viatu
- i) Sahani, bakuli, kikombe(Vya Bati) na kijiko kwa ajili ya chakula
- j) Chandarua kwaajili ya kujikinga na mbu
- k) Vifaa vya michezo: raba/viatu vya michezo, Bukta na fulana rangi ya **Bluu** soksi ndefu jozi mbili.(Kwa Wavulana) na Stocking kwa wasichana
- l) Nguo za michezo Tracksuit mbili rangi ya **Bluu** yenye miraba rangi nyeupe kuanzia kiunoni mpaka kwenye unyayo na kuanzia begani hadi kwenye kiganja ivaliwe wakati wote baada ya masomo.
- m) Ovaroli rangi ya bluu, Safety boot, Groves Ndefu za Ngozi kwa ajili ya masomo ya ufundi.
- n) Wasichana wanapokuja kuripoti Waje na vifaa vya usafi vifuatavyo (Fagio Laini, Fyekeo na Panga)
- o) Wavulana wanapokuja kuripoti Waje na vifaa vya usafi vifuatavyo (Jembe lenye Mpini na Fagio Gumu)
- p) Kila mwanafunzi aje na Ndoo ndogo(Za lita 10) Mbili Moja ya kuogea na Nyingine ya kuhifadhia Maji ya Kunywa)

NB:Kila mwanafunzi anatakiwa kuja na REAM (A4) MBILI Kwa Mwaka, Moja Kwa kila Muhula

3. MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZA SHULE

- (i) Wizi
- (ii) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
- (ii) Kugoma na kuhamasisha mgomo
- (iii) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla
- (iv) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au na mtu yeyote yule.
- (v) Kuwa na nywele ndefu. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote wawapo shuleni
- (vi) Kufuga ndevu
- (vii) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya
- (viii) Uvutaji wa sigara
- (ix) Uasherati, kujihusisha na mahusiano wakati wate wa unafunzi, kuoa au kuolewa.
- (x) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi
- (xi) Kupata mimba au kumpa mimba msichana.
- (xii) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni.
- (xiii) Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.
- (xiv) Kudharau alama za taifa yaani bendera ya Taifa, fedha, picha ya Rais, mwenge n.k.
- (xv) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu nk.
- (xvi) Uharibifu wa mali ya Umma kwa makusudi.
- (xvii) Kugoma adhabu halali ya mwalimu au kiranja.

4. Viambatisho na Fomu Muhimu:

- (a) Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya serikali.
- (b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/mkataba wa kutoshiriki katika mgomo, fujo na makosa ya jinai.
- (c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni kulipa ada, michango na maelekezo mengine yatakayotolewa na shule.
- (d) Picha nne (4) za Wazazi na Ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu.
- (e) Nakala ya Cheti cha kuzaliwa cha mwanafunzi
- (f) Barua ya uthibitisho na iliyosainiwa na Mwalimu Mkuu wa shule atokayo mwanafunzi inayothibisha kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na shule ya sekondari Amali Msoga. Aidha barua hiyo itaje majina kamili ya mwanafunzi pamoja na namba yake ya PREM.

5. Maelekezo mengine muhimu

- (i). Mwanafunzi anatakiwa awe na nauli ya kurudia nyumbani wakati wa likizo.
- (ii). Shule haitoi huduma ya chakula maalum (special diet) kwa wagonjwa

6. Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu.

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII

.....
ALBERT M MGANGA
MKUU WA SHULE
SHULE YA SEKONDARI MSOGA

SHERIA, TARATIBU NA KANUNI ZA SHULE

UTANGULIZI:

Kila mwanafunzi itampasa kufuata sheria, taratibu na kanuni za shule hii kama zilivyoonyeshwa hapo chini.

TARATIBU ZA MASOMO

A. Mwanafunzi anatakiwa kuwahi shule inapofungua na kuzingatia mambo yafuatayo:-

- i. Kuingia darasani mapema kabla ya mwalimu
- ii. kusimama na kusalimu mwalimu anapoingia darasani
- iii. kuhudhuria vipindi vyote vilivyopangwa katika ratiba ya darasa lake.
- iv. Kufanya mazoezi, majaribio na mitihani yote inayomhusu
- v. Mwanafunzi atawajibika kujifunza na kuongea kiingereza muda wote awapo shuleni ikiwa ni pamoja na kutekeleza kanuni ya **SPEAK ENGLISH ONLY**.
- vi. Mwanafunzi anyooshe mkono wake juu na asimame wakati wa kuuliza au kujibu maswali.
- vii. Mwanafunzi akiwa hapa shuleni anatakiwa kuhudhuria maandalizi ya jioni (night preparations) bila kukosa. Vinginevyo adhabu kali itatolewa.
- viii. Mwanafunzi atatakiwa kufanya majaribio na mitihani yote ya ndani, kushindwa kufanya hivyo adhabu kali itatolewa

B. Ikiwa mwalimu hayupo darasani mwanafunzi yampasa:-

- i. Kusoma kimya darasani.
- ii. Kutotembea ovyo darasani.
- iii. Kutotoka nje ya darasa bila sababu.

MAADILI MEMA

A. Kila mwanafunzi wa shule hii atatakiwa

- i. Kuwahi kufika shuleni, kuheshimu walimu, wafanyakazi, viranja wa shule na wageni.
- ii. Kusimama na kusalimu wakubwa/walimu wanapopita ama kuongea nao.
- iii. Kumheshimu mwanafunzi mwenzake. Ni marufuku kabisa kuoneana hususani wanafunzi wapya. Mwanafunzi mgeni anapoonewa asisite kutoa taarifa mara moja kwa walimu au uongozi wa shule.

B. Wanafunzi wasitembelee sehemu zifuatazo bila kibali.

- i. Chumba cha walimu (Staff room).
- ii. Nyumba za walimu/ wafanyakazi.

C. Mwanafunzi anatakiwa kuwa safi wakati wote kwa

- i. Kuvaa nguo nzuri na vizuri. Tumbukiza shati ndani ya suruali au sketi
- ii. Hairuhusiwi kwa mwanafunzi kuja shuleni na nguo za nyumbani tofauti na zilizo ainishwa hapo juu. Endapo atakutwa nazo au kuonekana amezivaa adhabu kali itatolelawa dhidi yake ikiwemo na kurudishwa nyumbani.
- iii. Kukata nywele vizuri na kuzichana. Mitindo ya rasta, karikiti na panki hairuhusiwi. Vilevile kusuka au kunyoa vipara hairuhusiwi.
- iv. Kunyoa ndevu, kukata kucha na kuoga kila siku.
- v. Kutovaa mapambo kama vile mikufu, heleni, bangili, shanga, kofia, kupaka rangi kucha, wanja, rangi za midomo, kuvaa pete n.k.

UTUNZAJI WA MALI ZA SHULE

- (i) Mwanafunzi anawajibika kutunza, na kulinda mali ya shule kwa matumizi endelevu ya wanafunzi waliopo na wale watakaokuja baadaye. Hivyo:-
- (a) Viti, madawati, meza vitunzwe mahala pake bila kuvihamisha hamisha. Ni marufuku kuburuza viti, meza au madawati.
 - (b) Majembe, ndoo, kwanja, mashoka, sululu, sahani, na vikombe vitunzwe na kuwekwa mahali pake.
 - (c) Madirisha na milango ya vyumba vifungwe wanafunzi wanapoondoka.
 - (d) Milango na madirisha visibamizwe ovyo.
 - (e) Haruhusiwi kutoka eneo la shule bila ruhusa ,ukibainika au kukamatwa utasimamishwa masomo kwa muda au kufukuzwa shule.
- (ii) Majengo ya shule yatunzwe kwa:-
- (a) Kufagia na kudeki sakafu na kutoa buibui ukutani na madirishani.
 - (b) Kusafisha madirisha na vioo
 - (c) Kutoandika, kuchora na kubandika maandishi kwenye kuta
 - (d) Vyoo vitumiwe na kuachwa katika hali ya usafi wakati wote

USAJILI:

Mwanafunzi atatumia jina lake lililoandikwa kwenye TSM 9 tu. Hairuhusiwi kubadilisha jina. Mwanafunzi atatakiwa kuonana na utawala wa shule kabla ya kuanza kutumia mali za shule.

MUHIMU:

- (a) Mzazi/mlezi unatakiwa kumpatia nauli mwanao ya kuja shuleni na kurudi nyumbani wakati wa likizo.
- (b) Shule haitoi chakula maalumu (special diet) kwa wagonjwa.
- (c) Nguo nyingine yoyote hairuhusiwi kuvaliwa hapa shuleni isipokuwa shamba dress na sare za shule tu.
- (d) Mzazi anashauriwa kumkatia mtoto wake bima ya Afya
- (e) Hairuhusiwi mwanafunzi kuwa na cassette, radio player, kisu, panga, kiberiti, bunduki, jiko, hita, chombo chochote cha muziki, mshumaa n.k.
- (f) **Ni marufuku kabisa kwa mwanafunzi kumiliki laini ya simu, charger, simu ya mkononi katika mazingira ya shule. Akikamatwa nayo itaharibiwa kabisa na mwanafunzi atafukuzwa shule.**
- (g) **Marufuku kutoka nje ya eneo la shule bila kibali maalum toka kwa uongozi wa shule isipokuwa jumapili ya mwisho wa mwezi tu. Ukikamatwa nje ya eneo la shule bila kibali utarudishwa nyumbani kwa siku kumi na kurudi shuleni na mzazi/mlezi. Pia wazazi/walezi wanaruhusiwa kuwatembelea wanafunzi siku ya jumapili ya mwisho wa mwezi tu.**
- (h) **Kuupatia uongozi wa shule majina kamili na mawasiliano ya ndugu au mlezi anayeishi Halmashauri ya Chalinze au ndani ya Mkoa wa Pwani kwa mawasiliano zaidi kabla ya kuwasiliana na mzazi ambaye yuko mbali na eneo la shule.**

MICHEZO

Michezo ni muhimu sana kwa afya. “Sound mind in a sound body”, Kwa hiyo kila mwanafunzi yampasa.

- (a) Kuwa na sare za michezo
- (b) Kushiriki mojawapo ya michezo ya hapa shuleni
- (c) Kushiriki katika mashindano ya michezo baina ya shule na timu nyingine.

KARIBUNI SANA

**ALBERT MGANGA
MKUU WA SHULE
SHULE YA SEKONDARI MSOGA**

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS – TAMISEMI
HALMASHAURI YA LA HALMASHAURI YA CHALINZE
SHULE YA SEKONDARI MSOGA

TAARIFA YA BINAFSI YA MWANAFUNZI

1. Jina kamili
2. Tarehe ya kuzaliwa..... (tarehe, mwezi mwaka)
3. Kabila..... Taifa.....
4. Dini na madhehebu.....
5. Jina la baba..... Taifa.....
6. Anuani ya baba:.....
7. Kazi ya baba.....
8. Jina la mama:.....
9. Wazazi wanaishi pamoja au wametengana.....
10. Wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea shuleni:-

S/N	JINA LA MZAZI/MLEZI	UHUSIANO	SIMU NA.	ANAKOISHI
1				
2				
3				
4				

11. Wakati wa likizo utakuwa kwa nani na wapi (taja sehemu moja tu
Utakayokwenda kila wakati na anuani:
12. Nathibitisha kwamba habari zote nilizotoa hapa ni kweli na sahihi.

Sahihi ya mwanafunzi..... Tarehe.....
Sahihi ya mzazi/mlezi..... Tarehe.....

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS – TAMISEMI
HALMASHAURI YA LA HALMASHAURI YA CHALINZE
SHULE YA SEKONDARI MSOGA

FOMU YA KUKUBALI

1. Sehemu ya mwanafunzi

Mimi..... Ninakubali nafasi niliyopewa
Kuingia kidato cha mwaka..... Katika shule ya sekondari Amali Msoga na
nitafika shuleni bila kuchelewa. Ninaahidi kwamba nitatii na kuzingatia sheria zote za shule
na za nchi. Nitakuwa mwanafunzi mwenye bidii katika masomo na kazi ya Elimu ya
kujitegemea na sitamiliki simu ya mkononi wala kushiriki katika mgomo, fujo na makosa ya
jinai kwa muda wote niwapo shuleni.

Anwani yangu ya kudumu ni.....
.....
.....

2. Sehemu ya Mzazi/mlezi

Mimi..... ninakubali mtoto wangu
..... kuchukua nafasi kuingia shule ya sekondari Amali
Msoga kidato cha mwaka Ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule
kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. Ninakuhakikishia kuwa nitashirikiana na
shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa shule na Taifa na
hatamiliki simu ya mkononi awapo shuleni wala kushiriki katika mgomo, fujo na makosa ya
jinai kwa muda wote atakapokuwa mwanafunzi.

Anuani yangu ya kudumu ni:

.....
.....
.....
Simu Na.....

Iwapo nitapata uhamisho au kubadilisha makazi, ni lazima nitaijulisha shule kwa maandishi.

Sahihi..... Tarehe.....

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

PART A

TO: The Medical Officer
.....
.....

From: The Headmaster
Msoga Secondary School
P.O. Box 65
CHALINZE.

Date.....

Mr/Miss..... (Name in full)

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time teacher training/Secondary education. The examination should include the following Categories(1-3) each category or sub-category of which will render the applicant in eligible in case of a defect.

1. Eye-right
2. hearing
3. Limbs
4. Venereal Diseases
5. Leprosy
6. Epilepsy
7. Neuroses
8. Tuberculosis (TB)
9. Other serious diseases

PART B: MEDICAL CERTIFICATE:

(To be completed by a Government medical Officer)

I have examined the above named and consider that he is physically fit/unfit and mentally fit/unfit for a full time student (secondary education).

1. Eye sight.....
2. Hearing.....
3. Limbs.....
4. Speech.....
5. Venereal diseases.....
6. Leprosy.....
7. Epilepsy.....
8. Neuroses.....
9. Tuberculosis (TB).....
10. Other serious diseases.....

Date.....
Station.....

Signature.....
Designation.....